Xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha là lựa chọn hàng đầu cho doanh nghiệp cần thiết bị nâng hạ hiệu suất cao, thân thiện môi trường và tiết kiệm chi phí vận hành. Trang bị động cơ điện AC mạnh mẽ full Nam châm vĩnh cửu thế hệ tứ IV, xe vận hành êm ái, không phát thải, phù hợp cho cả môi trường trong nhà và ngoài trời. Với tải trọng nâng 2.500 kg và chiều cao nâng từ 3 đến 7 mét, xe đáp ứng linh hoạt nhiều nhu cầu công việc. Thiết kế nhỏ gọn, tầm nhìn rộng và hệ thống điều khiển hiện đại giúp tăng độ an toàn và hiệu suất vận hành. Xe được bảo hành 24 tháng hoặc 2.000 giờ hoạt động, đảm bảo sự yên tâm cho người sử dụng.
- XAJ4-I (XA Series): Cao cấp nhất – phanh tay điện tử EPB tiêu chuẩn, màn hình LCD màu, BMS thông minh
- XEY2-SI (XE Series): Đa năng – khung gầm tương thích xe dầu, vận hành cả trong nhà và ngoài trời, chống nước IPX4
- AEY2-I (AE Series): Tiết kiệm, cơ động – thiết kế nhỏ gọn, bán kính quay nhỏ, giá thành tốt
Phần 1: Tổng quan – Giải mã 3 dòng xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha phổ biến nhất
1.1. Giải mã tên gọi và định vị sản phẩm
| Ký hiệu | Dòng xe | Ý nghĩa | Định vị |
|---|---|---|---|
| XAJ4-I | XA Series | XA – cao cấp, J4 – thế hệ 4, I – Lithium | Cao cấp nhất – phanh tay điện tử EPB tiêu chuẩn, LCD màu, BMS thông minh |
| XEY2-SI | XE Series | XE – thay thế xe dầu, Y2 – thế hệ 2, SI – Lithium | Đa năng – khung gầm tương thích xe dầu, vận hành trong nhà và ngoài trời |
| AEY2-I | AE Series | AE – trong nhà xưởng, Y2 – thế hệ 2, I – Lithium | Tiết kiệm, cơ động – 4 trụ, bán kính quay nhỏ, giá thành tốt |
1.2. Sự khác biệt cốt lõi giữa 3 dòng
| Tiêu chí | XAJ4-I (XA Series) | XEY2-SI (XE Series) | AEY2-I (AE Series) |
|---|---|---|---|
| Khung gầm | Tương thích xe dầu | Tương thích xe dầu | Chuyên dụng trong nhà xưởng |
| Phanh tay điện tử EPB | Tiêu chuẩn | Tùy chọn | Không |
| Màn hình LCD màu | Có – đa chức năng | Có (cơ bản) | Cơ bản |
| Bán kính quay | ~2000-2150mm | ~2200mm | ~2150mm |
| Khoảng sáng gầm | 150-155mm | 150mm | ~110mm |
| Chống nước/bụi | IPX4 | IPX4, IP65 | Cơ bản |
| Giá thành | Cao nhất | Trung bình-cao | Thấp nhất |
| Phù hợp nhất | Doanh nghiệp cần công nghệ cao, trải nghiệm lái tốt | Vận hành hỗn hợp trong nhà và ngoài trời | Nhà xưởng lối đi hẹp, tiết kiệm chi phí |
1.3. Xu hướng chung: Hangcha chuyển dịch sang pin Lithium

Phần 2: Bảng so sánh thông số kỹ thuật chi tiết
| Thông số | XAJ4-I (XA Series) | XEY2-SI (XE Series) | AEY2-I (AE Series) |
|---|---|---|---|
| Model | CPD25-XAJ4-I | CPD25-XEY2-SI | CPD25-AEY2-I |
| Tải trọng nâng | 2500 kg | 2500 kg | 2500 kg |
| Tâm tải | 500 mm | 500 mm | 500 mm |
| Điện áp pin | 80V | 80V | 80V |
| Dung lượng pin | 230-304Ah (Lithium) | 230Ah (Lithium) | 202-300Ah (Lithium/Acid) |
| Thời gian sạc | 1.5-2.5 giờ | 1-2 giờ | 2-6 giờ (tùy loại pin) |
| Bảo hành pin | 5 năm / 10.000 giờ | 5 năm / 10.000 giờ | 5 năm / 10.000 giờ |
| Khung gầm | Tương thích xe dầu | Tương thích xe dầu | Chuyên dụng trong nhà |
| Chiều rộng tổng thể | 1176-1225 mm | 1176 mm | 1260 mm |
| Bán kính quay vòng | ~2000-2150 mm | ~2200 mm | 2150 mm |
| Khoảng sáng gầm | 150-155 mm | 150 mm | ~110 mm |
| Tốc độ di chuyển | 15-16 km/h | 14-15 km/h | 14 km/h |
| Tốc độ nâng (có tải) | 350-400 mm/s | 400 mm/s | 280 mm/s |
| Khả năng leo dốc | 15-18% | 15-18% | 15% |
| Công suất motor nâng | 15-20 kW | 15 kW | 7-9 kW |
| Công suất motor di chuyển | 10-15 kW | 15 kW | 9 kW |
| Loại động cơ | PMSM – nam châm vĩnh cửu | PMSM – nam châm vĩnh cửu | PMSM – nam châm vĩnh cửu |
| Phanh tay điện tử EPB | Tiêu chuẩn | Tùy chọn | Không |
| Màn hình LCD màu | Có (đa chức năng) | Có (cơ bản) | Cơ bản |
| Chống nước/bụi | IPX4 | IPX4, IP65 | Cơ bản |
| Tự trọng xe | ~3300-3800 kg | ~3660 kg | ~4000 kg |
- Về công nghệ và tính năng: Dòng XAJ4-I vượt trội nhất với phanh tay điện tử EPB (tiêu chuẩn), màn hình LCD màu và BMS thông minh.
- Về khả năng đa địa hình: Dòng XEY2-SI và XAJ4-I có lợi thế nhờ khung gầm tương thích xe dầu, khoảng sáng gầm cao (~150mm), chống nước IPX4 và chống bụi IP65 – phù hợp vận hành cả trong nhà và ngoài trời .
- Về chi phí và tính cơ động: Dòng AEY2-I có giá thành thấp nhất, thiết kế nhỏ gọn, bán kính quay nhỏ – tối ưu cho nhà xưởng lối đi hẹp và ngân sách eo hẹp .

Phần 3: Phân tích chuyên sâu từng dòng xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha
3.1. Xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha dòng XAJ4-I (CPD25-XAJ4-I) – "Chiến binh công nghệ"
- Phanh tay điện tử EPB – tiêu chuẩn trên XAJ4-I: Tính năng thường chỉ có trên xe nâng cao cấp, giúp đỗ xe an toàn trên dốc mà không cần kéo cần phanh tay mỏi mệt. Đặc biệt tiện lợi cho tài xế khi làm việc nhiều giờ.
- Màn hình LCD màu đa chức năng: Hiển thị song ngữ, giao diện đồ họa trực quan. Hiển thị đầy đủ: phần trăm pin (SOC), dòng điện sạc/xả, nhiệt độ pin, mã lỗi chi tiết, chế độ làm việc (Eco/Normal/Power), tốc độ, quãng đường, giờ hoạt động, cảnh báo bảo trì.
- BMS thông minh thế hệ mới: Theo dõi từng cell pin, tự động cân bằng nhiệt, chống sạc quá áp, ngắt khi quá nhiệt – đảm bảo an toàn tuyệt đối và kéo dài tuổi thọ pin.
- Pin Lithium CATL chất lượng cao: Hợp tác phát triển giữa Hangcha và CATL (nhà cung cấp pin số 1 thế giới), bảo hành 5 năm / 10.000 giờ.
- Giá thành cao nhất trong 3 dòng – phù hợp với doanh nghiệp có ngân sách đầu tư tốt
- Bán kính quay lớn hơn AEY2-I (~2000-2150mm), không phù hợp với lối đi siêu hẹp

3.2. Xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha dòng XEY2-SI (CPD25-XEY2-SI) – "Chiến binh đa năng"
- Khung gầm tương thích xe dầu: XEY2-SI được phát triển trên nền tảng khung gầm tương thích với xe nâng động cơ đốt trong, với các bộ phận chính được gia cường – mang lại độ bền và khả năng chịu tải vượt trội .
- Khoảng sáng gầm cao 150mm: Cao ngang xe dầu, vượt qua rãnh thoát nước, đường đá dăm, ramp container dễ dàng – nơi mà xe nâng điện thông thường "bó tay" .
- Chống nước IPX4 và chống bụi IP65: Tiêu chuẩn hiếm có trong phân khúc xe nâng điện 2.5 tấn, cho phép xe hoạt động tin cậy trong môi trường mưa bụi, ẩm ướt .
- Pin Lithium 80V/230Ah: Thời gian sạc 1-2 giờ, vận hành 6-10 giờ, bảo hành 5 năm .
- Tiết kiệm chi phí đáng kể: Theo thống kê, xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha dòng XE có thể tiết kiệm từ 80 đến 100 triệu đồng/năm so với xe nâng dầu 2.5 tấn .
- Bán kính quay lớn hơn AEY2-I (~2200mm so với 2150mm)
- Không có phanh tay điện tử EPB tiêu chuẩn (chỉ tùy chọn)
- Giá thành cao hơn AEY2-I khoảng 10-15%

3.3. Xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha dòng AEY2-I (CPD25-AEY2-I) – "Vua tiết kiệm, cơ động trong nhà xưởng"
- Giá thành thấp nhất trong 3 dòng: Dòng AE series có mức giá cạnh tranh nhất, phù hợp với doanh nghiệp vừa và nhỏ, ngân sách hạn hẹp .
- Bán kính quay nhỏ: Cơ động tốt trong lối đi hẹp, dễ dàng xoay trở giữa các kệ hàng.
- Thiết kế 4 trụ vững chắc: Tăng độ ổn định khi nâng hàng ở độ cao lớn, phân bổ tải trọng đồng đều.
- Động cơ nam châm vĩnh cửu (PMSM): Tiết kiệm điện 15-20%, không cần bảo dưỡng trong suốt vòng đời xe .
- Nhiều tùy chọn pin: Có thể lựa chọn giữa ắc quy chì (tiết kiệm chi phí ban đầu) hoặc pin Lithium (tiết kiệm dài hạn, sạc nhanh) .
- Khoảng sáng gầm thấp (~110mm): Chỉ phù hợp với mặt bằng phẳng trong nhà xưởng, không khuyến khích sử dụng ngoài trời
- Công suất motor nâng thấp hơn (7-9 kW): So với XAJ4-I (15-20 kW) và XEY2-SI (15 kW), khả năng nâng hạ nặng kém hơn
- Không trang bị phanh tay điện tử EPB và màn hình LCD màu: So với dòng XAJ4-I, thiếu các tính năng cao cấp
- Chỉ phù hợp với vận hành trong nhà xưởng: Gầm thấp, chống nước cơ bản – không thích hợp với môi trường ngoài trời, mưa bụi

Phần 4: Lợi ích kinh tế – Bài toán ROI cho từng dòng xe
4.1. So sánh chi phí vận hành với xe nâng dầu 2.5 tấn
| ạng mục | Xe nâng dầu Diesel 2.5 tấn | Xe nâng điện Hangcha (Lithium) | Tiết kiệm/năm |
|---|---|---|---|
| Nhiên liệu 1 giờ | 2.8 lít x 13.000đ = 36.400đ | 3.5kW x 2.000đ = 7.000đ | 29.400đ/giờ |
| Nhiên liệu 1 ca (8h) | 291.200đ | 56.000đ | 235.200đ/ca |
| Nhiên liệu 1 năm | ~87.360.000đ | ~16.800.000đ | ~70.560.000đ |
| Bảo dưỡng 1 năm | 6.000.000 – 8.000.000đ | ~2.000.000đ | ~5.000.000đ |
| Pin / Ắc quy | ~8.000.000đ/năm | 0đ (pin bền 10 năm) | ~8.000.000đ |
| TỔNG TIẾT KIỆM/NĂM | ~83.560.000đ |

4.2. So sánh chi phí giữa các dòng XAJ4-I, XEY2-SI, AEY2-I
| Hạng mục | XAJ4-I (XA Series) | XEY2-SI (XE Series) | AEY2-I (AE Series) |
|---|---|---|---|
| Chi phí đầu tư ban đầu | Cao nhất (~420-500 triệu) | Trung bình-cao (~465-580 triệu) | Thấp nhất (~350-400 triệu) |
| Chi phí vận hành (điện) | Thấp (motor PMSM tiết kiệm điện) | Thấp (motor PMSM) | Thấp (motor PMSM) |
| Chi phí bảo trì | Thấp (công nghệ cao, ít hỏng vặt) | Thấp (khung gầm bền, ít hỏng) | Thấp nhất (thiết kế đơn giản) |
| Khấu hao | Tốt (công nghệ cao, khó lỗi thời) | Tốt (độ bền cao, đa năng) | Trung bình |
| Phù hợp | Công nghệ cao, quản lý thông minh | Đa năng, vận hành hỗn hợp | Nhà xưởng lối đi hẹp, tiết kiệm |
Phần 5: Hướng dẫn lựa chọn dòng xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha phù hợp
5.1. Câu hỏi quyết định
| Câu hỏi | Nếu CÓ → chọn dòng | Nếu KHÔNG → xem câu hỏi tiếp |
|---|---|---|
| Doanh nghiệp cần công nghệ cao, quản lý thông minh, trải nghiệm lái tốt nhất? | XAJ4-I (EPB, LCD màu, BMS thông minh) | → Câu hỏi 2 |
| Xe vận hành hỗn hợp (cả trong nhà và ngoài trời, ramp dốc, địa hình xấu)? | XEY2-SI (khung gầm xe dầu, gầm cao, IPX4/IP65) | → Câu hỏi 3 |
| Xe vận hành 100% trong nhà xưởng, lối đi hẹp, muốn tiết kiệm chi phí? | AEY2-I (giá rẻ, bán kính quay nhỏ, cơ động) | → Cân nhắc AEY2-I |

5.2. Tổng hợp khuyến nghị theo nhu cầu cụ thể
| Nhu cầu cụ thể | Dòng khuyến nghị | Lý do |
|---|---|---|
| Cần công nghệ cao nhất, quản lý đội xe thông minh | XAJ4-I | EPB tiêu chuẩn, LCD màu, BMS thông minh |
| Trải nghiệm lái tốt nhất, giảm mỏi cho tài xế | XAJ4-I | Tay điều khiển nhẹ (giảm 30-40% lực), ghế êm |
| Vận hành ngoài trời, mưa bụi, địa hình xấu, ramp dốc | XEY2-SI | Khung gầm xe dầu, IPX4/IP65, gầm cao 150mm |
| Cường độ làm việc cao, nhiều ca liên tục | XEY2-SI hoặc XAJ4-I | Pin Lithium 230Ah, sạc cơ hội 1-2 giờ |
| Nhà xưởng lối đi hẹp (dưới 2800mm) | AEY2-I | Bán kính quay nhỏ, cơ động |
| Ngân sách đầu tư hạn hẹp, muốn tiết kiệm chi phí | AEY2-I | Giá thành thấp nhất, đáp ứng tốt nhu cầu cơ bản |
| Cần xe vừa chạy trong nhà, vừa chạy ngoài trời với giá tốt | XEY2-SI | Cân bằng giữa giá và tính năng đa địa hình |
5.3. Mẹo chọn cấu hình
- 3000 mm (tiêu chuẩn) – Hầu hết nhà máy, kho hàng thông thường
- 4500 – 5000 mm – Kho có mezzanine, kệ cao tầng
- 6000 – 7000 mm – Trung tâm phân phối, kho cao tầng chuyên dụng
- 80V/160-230Ah – 1 ca/ngày, cường độ trung bình
- 80V/304Ah – 2 ca/ngày, cường độ cao
- Lốp hơi (pneumatic) – Bám đường tốt, êm ái, phù hợp ngoài trời
- Lốp đặc (solid) – Không lo thủng, phù hợp kho có đinh sắt
- Lốp không vết (non-marking) – Sàn nhạy cảm (gạch men, thực phẩm)

Phần 6: Ứng dụng thực tế – Dòng nào phù hợp với ngành nghề nào?
| Ngành nghề | Dòng khuyến nghị | Lý do |
|---|---|---|
| Nhà máy thực phẩm, dược phẩm | XAJ4-I | Vệ sinh, không khói, công nghệ cao, dễ quản lý |
| Nhà máy linh kiện điện tử | XAJ4-I | Êm ái, không rung lắc, pin Lithium sạch sẽ |
| Cảng container, bến bãi | XEY2-SI | Khung gầm xe dầu, IPX4/IP65, gầm cao, leo dốc tốt |
| Nhà máy thép, xi măng | XEY2-SI | IP65 chống bụi, khung gầm chắc chắn |
| Kho hàng siêu thị, trung tâm phân phối | AEY2-I | Cơ động, bán kính quay nhỏ, tận dụng diện tích |
| Kho lạnh | XAJ4-I hoặc XEY2-SI | Pin Lithium hoạt động tốt ở nhiệt độ thấp |
| Doanh nghiệp muốn tiết kiệm chi phí | AEY2-I | Giá thành thấp nhất, vẫn đáp ứng nhu cầu cơ bản |
Kết luận: Xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha – Đa dạng lựa chọn cho mọi doanh nghiệp Qua hơn 3000 từ phân tích chi tiết, chúng ta đã cùng nhau khám phá và so sánh 3 dòng xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha phổ biến nhất:
| Dòng xe | Model | Biệt danh | Phù hợp nhất |
|---|---|---|---|
| XAJ4-I | CPD25-XAJ4-I | "Chiến binh công nghệ" | Doanh nghiệp cần công nghệ cao, EPB, LCD màu, trải nghiệm lái tốt nhất |
| XEY2-SI | CPD25-XEY2-SI | "Chiến binh đa năng" | Vận hành hỗn hợp trong nhà và ngoài trời, ramp dốc, mưa bụi |
| AEY2-I | CPD25-AEY2-I | "Vua tiết kiệm" | Nhà xưởng lối đi hẹp, 100% trong nhà, ngân sách eo hẹp |
- Công nghệ motor nam châm vĩnh cửu (PMSM) – tiết kiệm điện 15-20%, không cần bảo dưỡng
- Pin Lithium (phiên bản "-I") – sạc nhanh 1-2 giờ, bảo hành 5 năm, tuổi thọ >10 năm
- Tiết kiệm ~80-100 triệu đồng/năm so với xe dầu 2.5 tấn
- Bảo hành chính hãng 24 tháng

- Chọn XAJ4-I nếu bạn coi trọng công nghệ cao nhất, trải nghiệm lái tốt nhất và sẵn sàng đầu tư
- Chọn XEY2-SI nếu xe của bạn cần vận hành linh hoạt cả trong nhà và ngoài trời, trên địa hình xấu, trong mưa bụi
- Chọn AEY2-I nếu xe vận hành 100% trong nhà xưởng lối đi hẹp và bạn muốn tiết kiệm chi phí đầu tư

