Phần 1: “HA” trong XEY2HA-SI có ý nghĩa gì? – Giải mã dòng xe heavy-duty
1.1. Giải mã tên gọi: XEY2HA-SI
| Ký hiệu | Ý nghĩa | Giải thích |
|---|---|---|
| XE | Dòng sản phẩm XE series | Dòng xe nâng điện thay thế xe dầu, khung gầm tương thích động cơ đốt trong |
| Y2 | Thế hệ thiết kế thứ 2 | Cải tiến về khung gầm, hệ thống điện tử và pin |
| HA | Heavy-duty (tải nặng) | Phiên bản đặc biệt dành cho cường độ làm việc cao, địa hình khắc nghiệt |
| SI | Lithium-Ion thế hệ mới | Trang bị pin Lithium với BMS thông minh |
1.2. XEY2HA-SI trong hệ sinh thái xe nâng Hangcha 2.5 tấn
| Dòng xe | Model | Đặc điểm | Phù hợp |
|---|---|---|---|
| AE Series | CPD25-AEY2-I | 4 trụ, bán kính quay nhỏ | Nhà xưởng lối đi hẹp |
| XE Series (tiêu chuẩn) | CPD25-XEY2-SI | Khung gầm xe dầu, pin 230Ah | Cả trong nhà và ngoài trời |
| XE Series (heavy-duty) | CPD25-XEY2HA-SI | Khung gầm xe dầu gia cường, pin 230Ah, IPX4/IP65 | Cường độ cao, địa hình xấu, mưa bụi |
| XA Series | CPD25-XAJ4-I | Cao cấp, EPB, LCD màu | Doanh nghiệp cần công nghệ cao |
1.3. Triết lý thiết kế “sinh ra để thay thế xe dầu”

Phần 2: Thông số kỹ thuật chi tiết – Xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha XEY2HA-SI
| Thông số | Giá trị | Ghi chú |
|---|---|---|
| Thông số chung | ||
| Model | CPD25-XEY2HA-SI | Dòng XE heavy-duty, pin Lithium |
| Tải trọng nâng (Q) | 2500 kg | Phân khúc bán chạy nhất |
| Tâm tải (c) | 500 mm | Tiêu chuẩn công nghiệp |
| Tự trọng xe (với pin) | ~3660 kg | Nhẹ hơn xe dầu cùng tải |
| Kích thước | ||
| Chiều dài tổng thể | ~3570 mm | Tùy càng nâng |
| Chiều rộng tổng thể | 1176 – 1225 mm | Đủ hẹp để luồn lách |
| Chiều cao trụ hạ thấp | ~2100 – 2165 mm | Lọt qua cửa kho tiêu chuẩn |
| Chiều cao nâng tối đa | 3000 – 7000 mm | Tùy chọn |
| Bán kính quay vòng | ~2200 mm | Cơ động tốt, phù hợp nhiều không gian |
| Khoảng sáng gầm | ~150 mm | Cao, vượt địa hình xấu tốt |
| Hiệu suất | ||
| Tốc độ di chuyển (có tải) | 14 – 15 km/h | Nhanh ngang xe dầu |
| Tốc độ di chuyển (không tải) | 15 – 16 km/h | Nhanh hơn xe dầu |
| Tốc độ nâng (có tải) | 290 – 400 mm/s | Nâng hàng nhanh |
| Tốc độ nâng (không tải) | 400 – 450 mm/s | Nâng hàng nhanh |
| Khả năng leo dốc (có tải) | 20% | Vượt trội, phù hợp ramp container |
| Lực kéo | 11000 N | Sức kéo mạnh mẽ |
| Lốp xe | ||
| Loại lốp | Lốp hơi hoặc lốp đặc | Tùy chọn |
| Hệ thống điện | ||
| Điện áp pin | 80V | Điện áp cao, hiệu suất lớn |
| Dung lượng pin | 230Ah (tiêu chuẩn) | Pin Lithium, sạc nhanh |
| Loại pin | Lithium-Ion (LiFePO4) | An toàn, bền, hiệu suất cao |
| Thời gian sạc | 1 – 2 giờ | Siêu nhanh, sạc cơ hội |
| Thời gian vận hành | 6 – 10 giờ | Đủ 1-2 ca làm việc |
| Tuổi thọ pin | >4000 chu kỳ, giữ 75% dung lượng | Bền bỉ, ít chai |
| Bảo hành pin | 5 năm / 10.000 giờ | Yên tâm sử dụng dài hạn |
| Động cơ (PMSM) | ||
| Công suất motor di chuyển | 15 kW | Mạnh mẽ, tăng tốc tốt |
| Công suất motor nâng | 16 – 24 kW | Đủ sức nâng 2.5 tấn mượt mà |
| Loại động cơ | Nam châm vĩnh cửu (PMSM) | Tiết kiệm điện 15-20% |
| Tính năng bảo vệ | ||
| Chống nước | IPX4 | Hoạt động dưới trời mưa |
| Chống bụi | IP65 | Hoạt động trong môi trường bụi bẩn |
| Mức ồn | Thấp (~70 dB) | Êm ái, giảm mệt mỏi |
- Khả năng leo dốc 20% – vượt trội so với đối thủ: Đây là con số ấn tượng, cho phép xe leo dốc ramp container dễ dàng, phù hợp với các doanh nghiệp xuất nhập khẩu, cảng container.
- Thời gian sạc chỉ 1-2 giờ – kỷ lục trong phân khúc: So với ắc quy chì (6-8 giờ) hay các dòng xe nâng điện thông thường, dòng XEY2HA-SI có lợi thế vượt trội về thời gian sạc.
- Chống nước IPX4 và chống bụi IP65: Đây là tiêu chuẩn hiếm có trong phân khúc xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha dòng XEY2HA-SI, cho phép xe hoạt động tin cậy trong môi trường mưa bụi, ẩm ướt.
- Công suất motor nâng 16-24 kW – mạnh mẽ nhất phân khúc: So với dòng AE series (công suất motor nâng chỉ 7 kW), dòng XEY2HA-SI có sức mạnh vượt trội, đáp ứng tốt các ứng dụng nâng hạ nặng.

Phần 3: Công nghệ cốt lõi – Vì sao XEY2HA-SI là “vua” của mọi địa hình
3.1. “Trái tim bất tử” – Pin Lithium thế hệ mới với BMS thông minh
| Tính năng | Giá trị | Lợi ích |
|---|---|---|
| Sạc siêu nhanh | 1 – 2 giờ | Giảm thời gian chờ đợi, tăng hiệu suất |
| Sạc cơ hội (Opportunity charging) | Có | Sạc bất cứ lúc nào rảnh (nghỉ trưa, chuyển ca) |
| Thời gian vận hành | 6 – 10 giờ | Đủ cho 1-2 ca làm việc |
| Tuổi thọ | >4.000 chu kỳ, giữ 75% dung lượng | Không bao giờ phải thay pin |
| Bảo hành pin | 5 năm / 10.000 giờ | Yên tâm sử dụng lâu dài |
| Hoạt động nhiệt độ thấp | Tốt dưới 0°C | Phù hợp kho lạnh, mùa đông |
| Bảo dưỡng | Không cần | Tiết kiệm nhân công, thời gian |
| An toàn | BMS thông minh, không phát sinh khí độc | Không cần phòng sạc riêng |
- Sạc nhanh thần tốc: Chỉ 1-2 giờ, có thể sạc trong giờ nghỉ trưa, xe sẵn sàng cho ca chiều. Không còn cảnh “xe nằm chờ sạc” 8 tiếng như ắc quy chì.
- Tuổi thọ “bất tử”: Hơn 4.000 chu kỳ sạc/xả với ít nhất 75% dung lượng còn lại, nghĩa là bạn không bao giờ phải bỏ tiền thay pin trong suốt vòng đời xe nâng điện 2.5 tấn Hangcha dòng XEY2HA-SI.
- Hoạt động tốt trong kho lạnh: Pin Lithium duy trì hiệu suất cao ở nhiệt độ dưới 0°C, trong khi ắc quy chì sẽ giảm dung lượng nghiêm trọng.
- An toàn tuyệt đối: BMS thông minh theo dõi từng cell pin, tự động ngắt khi quá nhiệt, quá áp, ngắn mạch. Không phát sinh khí hydro độc hại, không cần phòng sạc riêng.
3.2. “Bộ não thông minh” – Động cơ nam châm vĩnh cửu (PMSM) thế hệ mới
| Tiêu chí | Động cơ AC không đồng bộ | Động cơ PMSM (XEY2HA-SI) |
|---|---|---|
| Hiệu suất chuyển đổi điện | ~85% | ~100% |
| Tiết kiệm điện năng | Cơ bản | Tiết kiệm 15-20% |
| Sinh nhiệt | Cao | Rất thấp – là loại sinh nhiệt thấp nhất |
| Quạt làm mát | Phụ thuộc tốc độ | Tích hợp chủ động, chống quá nhiệt |
| Độ ồn | Cao hơn (75-80 dB) | Siêu êm (~70 dB) |
| Mật độ công suất | Thấp | Cao hơn 30% (cùng kích thước) |
3.3. “Bộ khung bất khả xâm phạm” – Khả năng vận hành đa địa hình
- Khoảng sáng gầm cao ~150mm: Cao ngang xe dầu, vượt qua rãnh thoát nước, đường đá dăm, ramp container dễ dàng.
- Lốp hơi khí nén cỡ lớn: Bám đường tốt, giảm rung lắc trên địa hình xấu.
- Chống nước IPX4 & chống bụi IP65: Hoạt động tin cậy dưới trời mưa, trong môi trường nhiều bụi bẩn, ẩm ướt.
- Hệ thống treo linh hoạt ở trục sau: Cải thiện sự thoải mái cho người lái, tăng độ bám đường.
3.4. Các tính năng an toàn và tiện nghi vượt trội
- Hệ thống OPS (Operator Presence Sensing) – tùy chọn: Tự động vô hiệu hóa khả năng nâng hạ và di chuyển nếu người lái rời ghế, loại bỏ nguy cơ tai nạn.
- Phanh tái sinh (Regenerative braking): Vừa phanh vừa sạc pin, tăng tuổi thọ má phanh gấp 3-4 lần.
- Hệ thống chống trượt trên dốc (Anti-roll back): Giữ xe đứng yên trên dốc, không cần phanh tay.
- Màn hình màu 4.33 inch: Hiển thị đầy đủ thông số pin (SOC), lỗi vận hành, chế độ làm việc, giao diện thân thiện.
- Hệ thống điều khiển MOSFET tần số cao: Điều khiển nâng và lái trơn tru, chính xác.
- Bảo vệ các bộ phận bên trong: Các linh kiện điện tử được bảo vệ bằng nắp đậy kín, tránh bụi và nước.

Phần 4: Lợi ích kinh tế – Bài toán ROI cho doanh nghiệp
4.1. So sánh chi phí vận hành chi tiết: XEY2HA-SI vs Xe nâng dầu 2.5 tấn
| Hạng mục | Xe nâng dầu Diesel 2.5 tấn | Xe nâng điện XEY2HA-SI (Lithium) | Tiết kiệm/năm |
|---|---|---|---|
| Tiêu hao nhiên liệu 1 giờ | 2.8 lít x 13.000đ = 36.400đ | 3.5kW x 2.000đ = 7.000đ | 29.400đ/giờ |
| Tiêu hao nhiên liệu 1 ca (8h) | 291.200đ | 56.000đ | 235.200đ/ca |
| Tiêu hao nhiên liệu 1 tháng | 7.280.000đ | 1.400.000đ | 5.880.000đ/tháng |
| Tiêu hao nhiên liệu 1 năm | ~87.360.000đ | ~16.800.000đ | ~70.560.000đ |
| Bảo dưỡng 1 năm | 6.000.000 – 8.000.000đ | ~2.000.000đ | ~5.000.000đ |
| Pin / Ắc quy | ~8.000.000đ/năm | 0đ (pin bền 10 năm) | ~8.000.000đ |
| TỔNG TIẾT KIỆM NĂM ĐẦU | ~83.560.000đ |
4.2. So sánh chi phí với xe nâng điện ắc quy chì (WET)
| Hạng mục | Xe nâng điện ắc quy chì | Xe nâng điện XEY2HA-SI (Lithium) | Lợi thế của XEY2HA-SI |
|---|---|---|---|
| Thời gian sạc | 6-8 giờ | 1-2 giờ | Tiết kiệm 4-6 giờ/ngày |
| Bảo dưỡng | Châm nước hàng tuần | Không cần | Tiết kiệm nhân công |
| Phòng sạc riêng | Bắt buộc (phát sinh khí hydro) | Không cần | Tiết kiệm diện tích kho |
| Tuổi thọ | 1.300 – 1.500 chu kỳ (~2-3 năm) | >4.000 chu kỳ (~10-12 năm) | Không cần thay pin |
| Hiệu suất sau 1.000 lần sạc | Giảm mạnh (70-80%) | Vẫn đạt 75% | Hiệu suất ổn định |
| Khả năng làm 2-3 ca | Rất khó (cần ắc quy dự phòng) | Dễ dàng (sạc cơ hội) | Tăng năng suất |
4.3. Thời gian hoàn vốn (Payback period)

Phần 5: Lựa chọn cấu hình và tùy chọn cho XEY2HA-SI
| Chiều cao nâng | Phù hợp với | Giá chênh lệch |
|---|---|---|
| 3000 mm (tiêu chuẩn) | Hầu hết nhà máy, kho hàng thông thường | Cơ bản |
| 4500 mm | Kho có mezzanine (tầng lửng), kệ hàng cao tầng | + ~12-15 triệu |
| 5000 – 6000 mm | Trung tâm phân phối, kho cao tầng | + ~25-30 triệu |
| 7000 mm | Kho cao tầng chuyên dụng | + ~40-50 triệu |
5.2. Dung lượng pin
| Dung lượng pin | Thời gian vận hành | Phù hợp |
|---|---|---|
| 80V/230Ah (tiêu chuẩn) | 6-10 giờ | 1-2 ca/ngày, cường độ trung bình-cao |
Lưu ý: Dòng xe nâng điện 2.5 tấn dòng XEY2HA-SI được thiết kế với pin 230Ah tiêu chuẩn, đã đáp ứng tốt nhu cầu heavy-duty. So với dòng XE thường (có thể tùy chọn 160Ah, 230Ah, 304Ah), dòng XEY2HA-SI được tối ưu cho cường độ làm việc cao.
5.3. Loại lốp
| Loại lốp | Môi trường phù hợp | Ưu / Nhược điểm |
|---|---|---|
| Lốp hơi (pneumatic) – tiêu chuẩn | Ngoài trời, sân bãi, địa hình xấu | Bám đường tốt, êm ái; dễ thủng nếu có đinh sắt |
| Lốp đặc (solid rubber) | Trong nhà xưởng, kho có đinh sắt | Chịu mài mòn, không lo thủng; nặng hơn, hao điện hơn |
5.4. Chiều dài càng nâng (Fork length)
| Chiều dài càng | Phù hợp với |
|---|---|
| 1070 mm (tiêu chuẩn) | Hầu hết pallet tiêu chuẩn |
| 1220 mm | Pallet châu Âu (1200x800mm) |
| 1370 mm | Pallet Mỹ (1200x1000mm) hoặc pallet quá khổ |
5.5. Các tùy chọn nâng cấp khác
- Hệ thống OPS (Operator Presence Sensing): Tự động dừng xe khi người lái rời ghế – tăng an toàn
- Camera lùi (Rear camera): Quan sát điểm mù – khuyến nghị cho kho bãi đông người
- Đèn chiếu vạch an toàn (Blue safety light): Cảnh báo cho người đi bộ
- Side-shift (Dịch càng ngang): Căn chỉnh hàng hóa chính xác – tăng năng suất 20-30%
- Cabin kín (Enclosed cabin): Bảo vệ tài xế khỏi bụi, mưa, lạnh – phù hợp ngoài trời

Phần 6: So sánh – XEY2HA-SI với các dòng khác và đối thủ
6.1. Trong nội bộ Hangcha: XEY2HA-SI vs XEY2-SI (tiêu chuẩn) vs AEY2-I
| Tiêu chí | AEY2-I (AE series) | XEY2-SI (XE tiêu chuẩn) | XEY2HA-SI (XE heavy-duty) |
|---|---|---|---|
| Khung gầm | Chuyên dụng trong nhà | Tương thích xe dầu | Tương thích xe dầu (gia cường) |
| Bán kính quay | ~1950-2100mm | ~2200mm | ~2200mm |
| Khoảng sáng gầm | ~110 mm | ~150 mm | ~150 mm |
| Chống nước/bụi | Cơ bản | IPX4, IP65 | IPX4, IP65 |
| Công suất motor nâng | ~7-15 kW | 16 kW | 16-24 kW |
| Khả năng leo dốc | 12-15% | 15-18% | 20% |
| Pin | 202-230Ah | 230Ah | 230Ah (chất lượng cao) |
| Phù hợp | Nhà xưởng lối đi hẹp | Cả trong và ngoài trời | Cường độ cao, môi trường khắc nghiệt |
6.2. So sánh với đối thủ cạnh tranh (Heli, Toyota)
| iêu chí | Hangcha XEY2HA-SI | Heli K series 2.5 tấn | Toyota 2.5 tấn |
|---|---|---|---|
| Giá thành | Cạnh tranh (465-580 triệu) | Rẻ hơn 5-10% | Đắt hơn 30-50% |
| Pin Lithium | 230Ah – BMS, 5 năm bảo hành | 200-220Ah | Tùy chọn (tốn phí) |
| Khung gầm | Tương thích xe dầu | Tương thích xe dầu | Thiết kế riêng (trong nhà) |
| Chống nước/bụi | IPX4, IP65 | IPX4 | IP54 (cơ bản) |
| Khả năng leo dốc | 20% | 15-16% | ~15% |
| Bảo hành | 24 tháng | 12-24 tháng | 12 tháng |
| Phụ tùng thay thế | Rẻ, sẵn kho | Rẻ, sẵn kho | Đắt, chờ lâu |

Phần 7: Ứng dụng thực tế – XEY2HA-SI 2.5 tấn phù hợp với ngành nghề nào?
| Ngành nghề | Ứng dụng cụ thể | Lý do phù hợp |
|---|---|---|
| Cảng container, bến bãi | Nâng container rỗng, hàng hóa nặng trên ramp dốc | Leo dốc 20%, chống nước IPX4, gầm cao |
| Nhà máy thép, cơ khí | Nâng cuộn thép, phôi thép, vật tư nặng ngoài trời | Khung gầm chắc chắn, chịu tải tốt, IP65 chống bụi |
| Nhà máy xi măng, gạch | Nâng pallet xi măng, gạch, đá | Chống bụi IP65, khung gầm bền bỉ |
| Logistics, trung tâm phân phối | Vận chuyển hàng hóa, lên xuống container | Cả trong nhà và ngoài trời, cơ động |
| Kho lạnh | Vận hành trong môi trường nhiệt độ thấp | Pin Lithium hoạt động tốt dưới 0°C |
| Doanh nghiệp muốn thay thế xe dầu | Chuyển đổi từ xe dầu sang xe điện | Khung gầm tương thích xe dầu, tiết kiệm 83tr/năm |

- “HA” là viết tắt của Heavy-duty – phiên bản đặc biệt được gia cường, chịu được cường độ làm việc cao và môi trường khắc nghiệt.
- Khung gầm tương thích xe dầu – khoảng sáng gầm cao, lốp to, vận hành được ngoài trời, trên ramp dốc, trong mưa bụi.
- Pin Lithium thế hệ mới (Hangcha + CATL) – sạc siêu nhanh 1-2 giờ, >4.000 chu kỳ, bảo hành 5 năm, hoạt động tốt dưới 0°C.
- Động cơ nam châm vĩnh cửu (PMSM) – hiệu suất gần 100%, tiết kiệm điện 15-20%, sinh nhiệt thấp nhất thị trường.
- Chống nước IPX4 & chống bụi IP65 – hoạt động tin cậy trong mưa bụi, ẩm ướt – tiêu chuẩn hiếm có trong phân khúc.
- Tiết kiệm tài chính khủng – 83-100 triệu đồng/năm, hơn 400 triệu đồng/5 năm so với xe dầu.
- Xe nâng điện 2.5 tấn dòng XEY2HA-SI phù hợp với:












