1. Tổng quan – Dòng AE Series và vị thế của AEY2-I
1.1. AE Series – Dòng xe nâng điện 4 trụ chuyên dụng trong nhà xưởng
- Kích thước nhỏ gọn hơn – chiều rộng chỉ 1150-1200mm, dễ luồn lách
- Bán kính quay vòng nhỏ hơn – chỉ ~2100-2200mm, cơ động trong lối đi hẹp
- Khoảng sáng gầm thấp hơn (~110mm) – phù hợp mặt bằng phẳng trong nhà xưởng
- Giá thành thấp hơn 10-15% so với dòng XE/XA cùng tải trọng

1.2. Giải mã tên gọi: AEY2-I có ý nghĩa gì?
- AE: Mã dòng sản phẩm (AE series – 4 trụ, trong nhà xưởng)
- Y2: Mã chỉ thế hệ thiết kế hoặc cấu hình khung gầm (Y2 là thế hệ thứ 2 của dòng AE)
- I: Lithium-Ion – Trang bị pin Lithium thay vì ắc quy chì (WET)
1.3. Phân khúc tải trọng dòng AE series
| Model | Tải trọng | Ghi chú |
|---|---|---|
| CPD15-AEY2-I | 1500 kg | Phân khúc nhẹ |
| CPD18-AEY2-I | 1800 kg | Phân khúc trung bình |
| CPD20-AEY2-I | 2000 kg | Phân khúc phổ biến |
| CPD25-AEY2-I | 2500 kg | Phân khúc phổ biến |
| CPD30-AEY2-I | 3000 kg | Phân khúc nặng |
| CPD35-AEY2-I | 3500 kg | Phân khúc siêu nặng – trọng tâm bài viết |
1.4. Ai nên mua xe nâng điện 3.5 tấn dòng AEY2-I?
- Nhà máy sản xuất (linh kiện điện tử, thực phẩm, dược phẩm, đồ uống, dệt may)
- Trung tâm phân phối, kho hàng siêu thị – lối đi hẹp giữa các kệ hàng
- Kho lạnh – pin Lithium hoạt động tốt ở nhiệt độ thấp
- Doanh nghiệp có xe vận hành 100% trong nhà xưởng, không có nhu cầu chạy ngoài trời
Phần 2: Thông số kỹ thuật chi tiết – Xe nâng điện 3.5 tấn dòng AEY2-I
| Thông số | Giá trị | Ghi chú |
|---|---|---|
| Thông số chung | ||
| Model | CPD35-AEY2-I | Dòng AE, pin Lithium |
| Tải trọng nâng (Q) | 3500 kg | Nâng đúng tải 3.5 tấn |
| Tâm tải (c) | 500 mm | Tiêu chuẩn công nghiệp |
| Tự trọng xe (với pin) | ~4100 – 4500 kg | Tùy cấu hình pin |
| Kích thước | ||
| Chiều dài tổng thể | ~3400 – 3550 mm | Ngắn hơn dòng XE/XA |
| Chiều rộng tổng thể | 1150 – 1200 mm | Nhỏ gọn, dễ luồn lách |
| Chiều cao trụ hạ thấp | ~2050 – 2150 mm | Lọt qua cửa kho tiêu chuẩn |
| Chiều cao nâng tối đa | 3000 – 7000 mm | Tùy chọn |
| Bán kính quay vòng | ~2100 – 2200 mm | Cực nhỏ, cơ động tối đa |
| Khoảng sáng gầm | ~110 mm | Phù hợp mặt bằng phẳng |
| Hiệu suất | ||
| Tốc độ di chuyển (có tải) | 14 – 15 km/h | Đủ nhanh cho nhu cầu trong nhà |
| Tốc độ di chuyển (không tải) | 15 – 16 km/h | Đủ nhanh cho nhu cầu trong nhà |
| Tốc độ nâng (có tải) | ~280 – 350 mm/s | Nâng hàng ổn định |
| Tốc độ nâng (không tải) | ~400 – 450 mm/s | Nâng hàng ổn định |
| Khả năng leo dốc (có tải) | 12 – 14% | Đủ dùng cho dốc ramp nhẹ |
| Lốp xe | ||
| Loại lốp | Lốp hơi hoặc lốp đặc | Tùy chọn |
| Cỡ lốp trước | 6.00 – 9 | Kích thước nhỏ gọn |
| Cỡ lốp sau | 5.00 – 8 | Kích thước nhỏ gọn |
| Hệ thống điện | ||
| Điện áp pin | 80V | Điện áp cao, hiệu suất lớn |
| Dung lượng pin | 230Ah (tiêu chuẩn) / 304Ah (tùy chọn) | Pin Lithium |
| Loại pin | Lithium Iron Phosphate (LiFePO4) | An toàn, bền, hiệu suất cao |
| Động cơ | ||
| Công suất motor di chuyển | 10 – 15 kW | Tùy cấu hình |
| Công suất motor nâng | 15 – 20 kW | Tùy cấu hình |
- Bán kính quay vòng chỉ ~2100-2200mm – đây là điểm mạnh lớn nhất của xe nâng điện 3.5 tấn dòng AEY2-I so với các dòng XE/XA (~2350-2400mm). Xe có thể xoay trở dễ dàng trong lối đi hẹp chỉ từ 2500-3000mm.
- Kích thước tổng thể nhỏ gọn – chiều rộng chỉ 1150-1200mm, chiều dài ngắn hơn 200-300mm so với dòng XE/XA, giúp tận dụng tối đa diện tích kho bãi.
- Khoảng sáng gầm thấp (110mm) – phù hợp với mặt bằng phẳng trong nhà xưởng, không cần gầm cao như dòng XE/XA dành cho ngoài trời.
- Giá thành thấp hơn 10-15% – nhờ thiết kế đơn giản hơn, tập trung vào nhu cầu trong nhà xưởng.
3. Công nghệ cốt lõi – Vì sao AEY2-I là lựa chọn hàng đầu cho nhà xưởng
3.1. Pin Lithium – “Trái tim thông minh” của AEY2-I
| Tính năng | AEY2 (Ắc quy chì) | AEY2-I (Lithium) |
|---|---|---|
| Dung lượng pin | 400 – 500 Ah (hiệu suất thực tế thấp) | 230 – 304 Ah (hiệu suất cao) |
| Trọng lượng pin | ~700-900 kg (rất nặng) | ~250-350 kg (nhẹ hơn 60%) |
| Thời gian sạc | 6-8 giờ | 1.5-2.5 giờ |
| Sạc cơ hội | Không | Có – sạc bất cứ lúc nào rảnh |
| Bảo dưỡng | Châm nước hàng tuần | Không cần bảo dưỡng |
| Phòng sạc riêng | Bắt buộc (phát sinh khí hydro) | Không cần |
| Tuổi thọ | 1.300 – 1.500 chu kỳ (~2-3 năm) | >4.000 chu kỳ (~10-12 năm) |
| Bảo hành | 12-24 tháng | 5 năm (toàn cầu) |
| Hiệu suất sau 1.000 lần sạc | Giảm mạnh (70-80%) | Vẫn đạt 92% |
| Nhiệt độ hoạt động | Hạn chế dưới 0°C | -20°C đến +65°C |
- Tiết kiệm thời gian: Sạc nhanh 1.5-2.5 giờ, có thể sạc trong giờ nghỉ trưa để tiếp tục ca chiều.
- Tiết kiệm chi phí: Không bao giờ phải thay pin trong vòng đời xe (tiết kiệm ~50-80 triệu mỗi 3 năm).
- Tiết kiệm diện tích kho: Không cần phòng sạc riêng, không cần khu vực châm nước.
- An toàn tuyệt đối: BMS thông minh tự động ngắt khi quá nhiệt, quá áp, ngắn mạch.

3.2. Thiết kế 4 trụ – Cơ động trong không gian hẹp
- Bán kính quay vòng nhỏ nhất phân khúc – chỉ ~2100-2200mm, dễ dàng xoay trở trong lối đi hẹp từ 2500-3000mm
- Chiều rộng tổng thể chỉ 1150-1200mm – phù hợp với các lối đi tiêu chuẩn trong kho hàng
- Khung gầm thấp, trọng tâm thấp – tăng độ ổn định khi nâng hàng ở độ cao lớn
- Khoảng sáng gầm 110mm – vừa đủ để vượt qua các rãnh thoát nước nhỏ trong nhà xưởng
3.3. So sánh kích thước: AEY2-I vs XE/XA series
| Tiêu chí | AEY2-I (AE series) | XE / XA series |
|---|---|---|
| Chiều rộng tổng thể | 1150 – 1200 mm | 1225 – 1260 mm |
| Bán kính quay vòng | ~2100 – 2200 mm | ~2350 – 2400 mm |
| Khoảng sáng gầm | ~110 mm | 150 – 155 mm |
| Chiều dài tổng thể | Ngắn hơn ~200-300mm | Dài hơn |
| Phù hợp lối đi hẹp | ✅ Xuất sắc | ⚠ Trung bình |
| Phù hợp ngoài trời | ⚠ Hạn chế | ✅ Tốt (IPX4) |

3.4. Hệ thống an toàn và tiện nghi
- Hệ thống OPS (Operator Presence Sensing): Tự động dừng mọi thao tác nâng hạ và di chuyển nếu người lái rời ghế – loại bỏ nguy cơ tai nạn.
- Phanh tái sinh (Regenerative braking): Vừa phanh vừa sạc pin, tăng tuổi thọ má phanh gấp 3-4 lần.
- Màn hình hiển thị LCD: Hiển thị phần trăm pin (SOC), lỗi vận hành, chế độ làm việc, tốc độ.
- Đèn LED toàn bộ: Tiết kiệm điện, chiếu sáng tốt trong nhà xưởng.
- Tay điều khiển thủy lực nhẹ: Lực bấm giảm 30-40% so với các dòng cũ, giảm mỏi cổ tay.
4. Lợi ích kinh tế – Bài toán ROI (Return on Investment)
4.1. So sánh chi phí vận hành: AEY2-I vs Xe nâng dầu 3.5 tấn
| Hạng mục chi phí | Xe nâng dầu Diesel 3.5 tấn | Xe nâng điện AEY2-I (Lithium) | Chênh lệch tiết kiệm |
|---|---|---|---|
| Tiêu hao 1 giờ | 3.2 lít x 13.000đ = 41.600đ | 4kW x 2.000đ = 8.000đ | 33.600đ/giờ |
| Tiêu hao 1 ca (8h) | 332.800đ | 64.000đ | 268.800đ/ca |
| Tiêu hao 1 tháng | 8.320.000đ | 1.600.000đ | 6.720.000đ/tháng |
| Tiêu hao 1 năm | ~99.840.000đ | ~19.200.000đ | ~80.640.000đ/năm |
| Bảo dưỡng 1 năm | 6.000.000 – 8.000.000đ | ~2.000.000đ | ~5.000.000đ/năm |
| Pin / Ắc quy | 10.000.000đ (thay ắc quy) | 0đ (Pin bền 10 năm) | 10.000.000đ/năm |
| TỔNG TIẾT KIỆM MỖI NĂM | ~95.640.000đ/năm |

4.2. So sánh: AEY2-I (Lithium) vs AEY2 (Ắc quy chì) – Nên chọn bản nào?
| Hạng mục | AEY2 (Ắc quy chì) | AEY2-I (Lithium) | Lợi thế của Lithium |
|---|---|---|---|
| Giá mua ban đầu | Thấp hơn (tiết kiệm ~10-15%) | Cao hơn | – |
| Thời gian sạc | 6-8 giờ | 1.5-2.5 giờ | Tiết kiệm 4-6 giờ/ngày |
| Bảo dưỡng | Châm nước hàng tuần | Không cần | Tiết kiệm nhân công |
| Phòng sạc riêng | Bắt buộc | Không cần | Tiết kiệm diện tích |
| Tuổi thọ | 2-3 năm | 10-12 năm | Không cần thay pin |
| Hiệu suất theo thời gian | Giảm dần | Ổn định | Hiệu suất cao bền bỉ |
4.3. Thời gian hoàn vốn (Payback period)
5. Lựa chọn cấu hình và tùy chọn cho AEY2-I
5.1. Chiều cao nâng (Mast options)
| Chiều cao nâng | Phù hợp với | Giá chênh lệch |
|---|---|---|
| 3000 mm (tiêu chuẩn) | Hầu hết nhà máy, kho hàng thông thường | Cơ bản |
| 4500 mm | Kho có mezzanine (tầng lửng), kệ hàng cao tầng | + ~15-20 triệu |
| 5000 – 6000 mm | Trung tâm phân phối, kho cao tầng | + ~30-40 triệu |
| 7000 mm | Kho cao tầng chuyên dụng | + ~50-60 triệu |
5.2. Dung lượng pin
| Dung lượng pin | Thời gian vận hành | Phù hợp |
|---|---|---|
| 80V/230Ah (tiêu chuẩn) | 6-8 giờ | 1 ca/ngày, cường độ trung bình |
| 80V/304Ah (tùy chọn) | 8-12 giờ | 1-2 ca/ngày, cường độ cao |
5.3. Loại lốp
| Loại lốp | Môi trường phù hợp | Ưu / Nhược điểm |
|---|---|---|
| Lốp hơi (pneumatic) – tiêu chuẩn | Trong nhà xưởng bê tông | Bám đường tốt, êm ái |
| Lốp đặc (solid rubber) | Kho có đinh sắt, mảnh kim loại | Không lo thủng; nặng hơn, hao điện hơn |
| Lốp không vết (non-marking) | Kho gạch men, sàn nhạy cảm (ngành thực phẩm) | Không để lại vết đen trên nền sàn |
5.4. Chiều dài càng nâng (Fork length)
| Chiều dài càng | Phù hợp với |
|---|---|
| 1070 mm (tiêu chuẩn) | Hầu hết pallet tiêu chuẩn |
| 1220 mm | Pallet châu Âu (1200x800mm) |
| 1370 mm | Pallet Mỹ (1200x1000mm) hoặc pallet quá khổ |
5.5. Các tùy chọn nâng cấp khác
- Camera lùi (Rear camera): Quan sát điểm mù, tăng an toàn – đặc biệt hữu ích trong môi trường đông người
- Đèn chiếu vạch an toàn (Blue safety light): Chiếu xuống sàn cảnh báo cho người đi bộ
- Side-shift (Dịch càng ngang): Căn chỉnh hàng hóa chính xác mà không cần di chuyển xe – tăng năng suất 20-30%
- Khung nâng chui container (Container mast): Dành cho doanh nghiệp xuất nhập khẩu

6. So sánh – AEY2-I với các dòng khác và đối thủ
6.1. Trong nội bộ Hangcha: AEY2-I vs XE/XA series
| Tiêu chí | AEY2-I (AE series) | XE / XA series |
|---|---|---|
| Bán kính quay | ~2100 – 2200 mm | ~2350 – 2400 mm |
| Khoảng sáng gầm | ~110 mm | 150 – 155 mm |
| Phù hợp lối đi hẹp | ✅ Xuất sắc | ⚠ Trung bình |
| Phù hợp ngoài trời | ⚠ Hạn chế (gầm thấp) | ✅ Tốt (chống nước IPX4) |
| Khả năng leo dốc | 12-14% | 18% |
| Giá thành | Thấp hơn 10-15% | Cao hơn |
| Phù hợp nhất | Nhà xưởng, lối đi hẹp | Cả trong nhà và ngoài trời |
6.2. So sánh với đối thủ cạnh tranh (Heli, Toyota)
| Tiêu chí | Hangcha AEY2-I | Heli K series 3.5 tấn | Toyota 3.5 tấn |
|---|---|---|---|
| Giá thành | Cạnh tranh (450-560 triệu) | Rẻ hơn 5-10% | Đắt hơn 30-50% |
| Bán kính quay | ~2100-2200mm (tốt nhất) | ~2200-2300mm | ~2200-2300mm |
| Pin Lithium | 230-304Ah – BMS thông minh | 200-220Ah | Tùy chọn (tốn thêm phí) |
| Bảo hành | 24 tháng | 12-24 tháng | 12 tháng |
| Phụ tùng thay thế | Rẻ, sẵn kho | Rẻ, sẵn kho | Đắt, chờ lâu 2-4 tuần |
| Phù hợp doanh nghiệp SME | ✅ Rất phù hợp | ✅ Phù hợp | ⚠ Chỉ phù hợp ngân sách |
7. Ứng dụng thực tế – AEY2-I phù hợp với ngành nghề nào?
Với thiết kế nhỏ gọn, bán kính quay siêu nhỏ và vận hành êm ái, xe nâng điện 3.5 tấn dòng AEY2-I được ứng dụng rộng rãi trong các ngành nghề:
| Ngành nghề | Ứng dụng cụ thể | Lý do phù hợp |
|---|---|---|
| Nhà máy sản xuất linh kiện điện tử | Vận chuyển linh kiện, thành phẩm | Êm ái, không rung lắc, bảo vệ sản phẩm |
| Nhà máy thực phẩm, đồ uống | Nâng pallet nguyên liệu, thành phẩm | Vệ sinh, không khói, không ồn, đáp ứng tiêu chuẩn an toàn thực phẩm |
| Nhà máy dược phẩm | Vận chuyển nguyên liệu, thuốc thành phẩm | Đáp ứng tiêu chuẩn GMP, không phát thải |
| Kho hàng siêu thị, trung tâm phân phối | Xếp dỡ hàng hóa lên kệ | Bán kính quay nhỏ, tận dụng tối đa diện tích kho |
| Kho lạnh | Vận hành trong môi trường lạnh | Pin Lithium hoạt động tốt ở nhiệt độ thấp (-20°C) |
| Ngành dệt may | Vận chuyển cuộn vải, thành phẩm | Không bám bụi vải, dễ vệ sinh |

- Thiết kế 4 trụ nhỏ gọn, bán kính quay siêu nhỏ (~2100-2200mm) – cơ động tối đa trong lối đi hẹp, tận dụng tối đa diện tích kho bãi.
- Pin Lithium 80V/230-304Ah với BMS thông minh – sạc nhanh 1.5-2.5 giờ, tuổi thọ >10 năm, không cần bảo dưỡng, không cần phòng sạc riêng.
- Tiết kiệm tài chính khủng – 96 triệu đồng/năm, gần 480 triệu đồng/5 năm so với xe dầu.
- Vận hành êm ái, không khói, không ồn – bảo vệ sức khỏe công nhân, đáp ứng tiêu chuẩn môi trường.
- An toàn vượt trội – OPS, phanh tái sinh, đèn LED, tay điều khiển nhẹ.










